NG'WANAKANUNDO - MANJU MASHUHURI WA KISUKUMA KUTOKA MWANZA

Monday, August 24, 2009

ATI, HATUWEZI KUJADILI JAMBO BILA KUTUKANANA

Katika mada ya utafiti yenye kichwa "Utafiti: Watu Weusi Ndiyo Wanaongoza kwa Unene" kulizuka mjadala mkali sana kati ya mdau mmoja anayeitwa Aika M na Ma-anonymous kadhaa. Msimamo wa Aika ni kwamba yeye hapendi watu weusi kwa sababu ni wavivu, wachafu, wasiojituma, waliolaaniwa, wenye magonjwa, na kila mahali wanapowekwa ni lazima mambo yaharibike - iwe ni Afrika, Marekani, Australia, Karibeani na kwingineko. Aika yeye hataki mwanaume mweusi na anatafuta mwanaume mzungu amuoe na kumpeleka Ulaya; na akishaenda huko basi hatatia mguu wake Afrika tena!

Msimamo huu wa Aika uliwasha moto vibaya sana na ma-anony kadhaa walimwandama kweli kweli. Hata hivyo ukitazama vizuri ni watu wachache ambao walichangia mjadala huu kwa kutoa hoja (mf. tazama michango ya watu ambao si ma-anonyous). Mjadala haukukawia kugeuka na kuwa mashindano ya kutukanana. Jambo hili lilinisikitisha kwani nimeshawahi kulilalamikia sana katika ile makala yangu ya "Ati, Ze Utamu Imetufundisha Nini?" Ati, ni kwa nini hatuwezi kujadili jambo bila kutukanana?

Hapa chini ni maoni ya kina kuhusu sababu zinazosababisha tabia hii kutoka kwa mdau makini wa blogu hii. Yeye anaamini watu wengi hawawezi kujenga hoja katika mijadala kwa sababu ya mfumo wetu wa elimu ambao unawawezesha vijana wetu kukariri tu; pamoja na usasa/utandawazi. Vijana wanashinda katika kompyuta wakiangalia mitandao ya ngono na mambo ya udaku basi. Hawana haja na mambo ya muhimu yanayotokea duniani na kwa hivyo welewa wao kwa ujumla unakuwa mdogo. Soma hoja zake hapa chini uone kama unakubaliana naye.
===========================================
Habari,

Kwakweli inasikitisha kuona watu wanageuza blogu ya CHAKULA (na nyingine pia) kuwa ni uwanja wa kutua frustration zao. Mi nafikiri lengo la kuwa na blogu ni kushea ideas, uzoefu na mengine mengi educative.

Naogopa hata kuweka haya mawazo kwenye blogu yako maana naweza kutupiwa makombora mazito utafikiri Ze Utamu vile. Unajua hapa nyumbani huwa kuna kipindi kinarushwa na ITV kinachowakutanisha wa somi wa vyuo vikuu vya baadhi ya nchi za Afrika.

Huwa ninakipenda sana na kukifuatilia kipindi hicho, cha ajabu ni kwamba vyuo vyetu vya Tanzania huwa tunashindwa vibaya sana. Nilichogundua ni kwamba tatizo si lugha isipokuwa ni kwamba hatuna UFAHAMU wa kutosha wa dunia jinsi inavyokwenda. Mfumo wa elimu yetu ni mbaya sana. Tunasoma kwa ajili ya kujibu mitihani, baada ya mtihani kila kitu tumesahau. Sawa huo unaweza kuwa ndo mfumo ambao ni mbaya kweli, lakini baada ya kumaliza elimu tulitakiwa kuwa na utamaduni wa kusoma na kujua ulimwengu unavyokwenda na kupata maarifa mbalimbali, lakini si hivyo. Watu wape magezi ya udaku nani kafumaniwa, sijui sasa fulani ana mimba fulani ana VIRUSI. Mambo yasiyo kichwa wala miguu ambayo hata ukiyasikia au usiposikia hayana maendeleo yoyote. Sasa ikiwa fikra zetu ni mbovu kiasi hicho sijui tutafiti vipi kwenye huu ulimwengu wa sasa.

Huwa ninaumia moyo sana nikiona hata waandishi wetu hawafurukuti kwenye mashindano ya waandishi wa habari yanayotolewa na CNN ingawa mara mbili tatu tumeshinda lakini si kama wenzetu.

Hata ukitembelea blogu nyingi utaona. Weka jambo ambalo linataka uchangiaji wa kisomi kama kuna mtu atachangia lakini weka suala la NGONO basi mada itakuwa ni motomoto Kila mtu atataka kuchangia.. Kwanini? Blogu inageuzwa kilabu cha pombe.

Watu wanatoa mawazo yao ya ajabu sana. Sawa kuna uhuru wa kutoa maoni lakini mbona watu wana-abuse? Maana ya kwenda shule inakuwa hata hakuna. Kama umekwenda shule basi toa hoja za kisomi. Watu kama akina Aika na baadhi ya akina ANONY(s) (nimewataja with all due respect) naona kama wanatumia uhuru wao wa maoni vibaya. Kuwa na uhuru wa kutoa mawazo si kutukana watu, hakuna haja ya kuonesha watu ULOFA wako. Kubishana just for the sake of it ni mbaya sana, ni kweli mtu unaweza kuwa na mawazo au msimamo wako tofauti na watu wengine, lakini baada ya kusikia wengine wanasemaje juu ya jambo fulani, badala ya kuwaponda watu hao just kubali yaishe maana inawezekana kubishana juu ya jambo la kipuuzi mwaka mzima. Kama nilivyogusia si lazima umuoneshe mtu ulofa wako, unaweza kuwa na mawazo yako ambayo watu wengine hawaafikiani nayo basi kaa kimya.

Kwenye blogu mbalimbali ilikuwa ni sehemu ya waungwana kukutana kujifunza, kubadilishana mawazo na uzoefu na mambo mengine kama hayo. Zamani pia watu walifikiri kwenye internet ni sehemu ya kuangalia ngono tu, kumbe ni the largest library ever. Naomba nikupe experience yangu moja. Nilikuwa na mdogo wangu anasoma IFM, alikuwa na shida ya pesa tulikakubaliana nimplelekee chuoni. Sikumkuta chumbani kwake lakini akanieleza kwamba alikuwa kompyuta room. Nilipoingia, guess what chamber kulikuwa na kompyuta 20 ama zaidi. Kulikuwa na wanafunzi na kila mmoja alikuwa kwenye mtandao wa ngono isipokuwa mdogo wangu (wote walikuwa ni wavulana) na yeye bila shaka alibadili tu kwa kuwa alijua nilikuwa nakwenda. Niliona aibu kwani kwa mila zetu za kiafrika ni nadra sana kukuta kaka na dada eti wanaangalia ngono. Nilijifariji kwamba angalau yeye hakuwa akiangalia ngono. Na asingeweza kuwaambia eti wenzie wabadili websites walizokuwa wanaangalia kwa kuwa SISTA ANAKUJA.

Lakini msikate tamaa endeleeni kupika na kutulisha chakula kitamu envetually tutabadilika for the better. Kwa kweli tuna safari ndefu. Elimu inahitajika ambayo itatukomboa.

1 comment:

  1. huyu jamaa inawekana kasema kweli juu ya elimu yetu na mifumo ya maisha. siamini kama kuna matusi saana ila kuna maneno, na tafsiri tu za maneno!

    hata serikalini, unakumbuka katoto kalikomuuliza swali Lowasa?

    ukiangalia hoja hazikujibiwa wala kujadiliwa zaidi ya kushambuliwa. hiiinatokana na mifumo ya elimu na dini zetu 'kibubusa' zinazotuaminisha kuwa matondo yuko sahihi si kasoma? ukimbishia ni tusi tu.

    ahsante kwa mchango huu

    ReplyDelete

JIANDIKISHE HAPA

Enter your email address:

Delivered by FeedBurner

ASANTE KWA MAONI YAKO

Widget by ReviewOfWeb